Sử dụng rượu bia tham gia giao thông là điều không hiếm gặp tại Việt Nam. Vi phạm nồng độ cồn khi điều khiển phương tiện giao thông đã và đang là một trong những nguyên nhân chính, đáng báo động gây nên tai nạn giao thông hiện nay. Luật sư tư vấn và giải đáp cụ thể:

1. Mức xử phạt vi phạm hành chính khi có nồng độ cồn ?

Thưa luật sư. Luật sư cho em hỏi bạn em vừa bị bắt xe máy với lỗi không có bằng lái xe, nồng độ cồn 0. 49 mg/lít khí thở, xe không bật đèn chiếu sáng đúng quy định, không kính chiếu hậu thì bị phạt bao nhiêu ạ ?

Trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp, người bạn của bạn đã vi phạm các lỗi sau:

1.1 Mức phạt không có bằng lái xe:

Chúng tôi muốn bạn làm rõ hơn thông tin này, vì “không có bằng lái xe” và “không mang giấy phép lái xe” là hai lỗi khác nhau và mức xử phat vi phạm đối với hành vi “không có giấy phép lái xe” sẽ cao hơn. Cụ thể, Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây

c) Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 5, điểm c khoản 7 Điều này.

3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm c khoản 8 Điều này;

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

=> Vì không xác định được bạn của bạn rơi vào trường hợp nào, nên Luật Minh Khuê xin cung cấp cho bạn thông tin như trên, bạn ấy sẽ bị phạt cao nhất khoảng 1.200.000 đồng.

1.2 Mức phạt lỗi nồng độ cồn 0,49 mg/lít khí thở:

Khoản Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định về mức xử phạt như sau:

Mức nồng độ cồn Đối tượng Mức phạt tiền Xử phạt bổ sung
Mức 1:Chưa vượt quá 50 mg/100 ml máu hoặc 0,25 mg/1l khí thở Ô tô 06 – 08 triệu đồng Tước Bằng từ 10 – 12 tháng
Xe máy 02 – 03 triệu đồng
Xe đạp, xe đạp điện 80.000 – 100.000 đồng
Mức 2:

Vượt quá 50mg đến 80mg/100ml máu hoặc quá 0,25mg đến 0,4mg/1l khí thở

Ô tô 16 – 18 triệu đồng Tước Bằng từ 16 – 18 tháng
Xe máy 04 – 05 triệu đồng
Xe đạp, xe đạp điện 200.000 – 400.000 đồng
Mức 3:

Vượt quá 80 mg/100 ml máu hoặc vượt quá 0,4 mg/1l khí thở

Ô tô 30 – 40 triệu đồng Tước Bằng 22 – 24 tháng
Xe máy 06 – 08 triệu đồng
Xe đạp 600 – 800.000 đồng

=> Bạn của bạn có nồng độ cồn là 0,49ml/1l khí thở vượt quá 0,4mg/1l khí thở, bạn của bạn sẽ bị phạt với mức khoảng 6.000.000-8.000.000 đồng.

1.3 Mức phạt lỗi xe không bật đèn:

Nghị định100/2019/NĐ-CP quy định như sau: Đối với xe máy: Không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn: Phạt tiền từ 100.000 – 200.000 đồng

Với lỗi này, người vi phạm sẽ bị phạt mức cao nhất là 200.000 đồng.

1.4 Mức phạt không gương chiếu hậu:

Nghị định 100 có quy định Mức phạt không gương đối với xe máy là từ 100.000 đến 200.000 đồng.

Nếu bạn không có gương chiếu hậu bên trái bạn mới bị xử phạt, mức phạt cao nhất là 200.000

Theo quy định tại Điều 3 Luật xử lý vi phạm hành chính, một người thực hiện nhiều hành vi vi phạm hành chính thì bị xử phạt về từng hành vi vi phạm. Nên mức phạt của bạn sẽ là mức tổng hợp của các hành vi vi phạm trên. Như vậy, nếu không có tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ, mức phạt của bạn sẽ khoảng 2.680.000 đồng.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi ngay số: 1900.6162 để được giải đáp.

2. Điều khiển xe gây tai nạn bồi thường như thế nào ?

Chào luật sư, em có câu hỏi về luật giao thông mong luật sư cho em ý kiếntư vấn về pháp luật:em điều khiển xe máy khi mình có nồng độ cồn vượt quá mức cho phép. Nhưng vẫn điều khiển xe đi đúng làn đường.

Thì bị một phụ nữ điều khiển xe đi ngược chiều và băng qua lộ. Em tránh không kịp nên va chạm người này dẫn đến tai nạn.Khi tai nạn xãy ra em bị thương nặng điều trị tốn kém. Còn người kia không bị thương tích gì. Khi giải quyết công an chủ động cho hai bên thỏa thuận. Nhưng bên kia không chịu thỏa thuận bồi thường gì. Trong trường hợp này nếu để công an giải quyết đúng quy định pháp luật thì em có được bồi thường không ?

Kính mong luật sư giải đáp giúp em, chúc sức khỏe luật sư. Thân chào.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.